Monday, October 20, 2008

แผนการจัดประสบการณ์ สัปดาห์ที่ 16( หน่วยต้นไม้) วันที่15-19 กันยายน 2551

"เด็กสังเกตการเจริญเติบโตต้นไม้ของกลุ่มตนเองและจดบันทึกลงใน

แผ่นบันทึกเด็กได้สนทนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นภายในกลุ่มถึงต้นไม้


ของกุล่มตนเอง"

"การสนทนาก่อนการออกไปสำรวจต้นไม้ภายในโรงเรียน โดยการสร้าง
ข้อตกลงตกลงในการทำกิจกรรมการสำรวจต้นไม้ หลังจากเดินสำรวจต้นไม้
เด็กจดบันทึกโดยการวาดภาพลงในกระดาษบันทึก"

















"เกมโดมิโน 3 เหลี่ยม เป็นการฝึกทักษะด้านการสังเกต การจำแนก เด็กได้การแก้ปัญหาและการเล่นร่วมกับเพื่อน มีการสนทนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในขณธที่ทำกิจกรรม"










"เกมจับคู่ภาพ - ภาพแบบวงกลม เป็นการฝึกทักษะด้าน
การสังเกตและการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าในการเล่นเกม"

แผนการจัดประสบการณ์
หน่วย ต้นไม้ วันที่ 1


กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
จุดประสงค์
1. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
2. เด็กเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการได้
3. เด็กเล่นร่วมกับเพื่อนได้
4. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
5. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้

เนื้อหา
การเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการประกอบคำบรรยาย

กิจกรรม
1. เด็กหาพื้นที่โดยไม่ให้ชนกับเพื่อน
2. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพื้นฐาน
- จับหัว เด็กกลิ้ง
- จับหัวไหล่ เด็กนอนคว่ำ
- จับเอว เด็กนั่งยอง ๆ
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะประกอบคำบรรยาย
4. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน

สื่อ
1. กลอง

ประเมินผล
1. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
2. สังเกตเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ
3. สังเกตการเล่นร่วมกับเพื่อน
4. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
5. สังเกตการณ์ระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กบอกชื่อต้นไม้ที่รู้จักได้
5. เด็กบอกลักษณะของต้นไม้ที่ตนเองรู้จักได้

เนื้อหา
การบอกชื่อต้นไม้ และลักษณะของต้นไม้ที่ตนเองรู้จักได้

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูนำคำคล้องจอง “ต้นไม้ให้คุณ”มาสนทนากับเด็ก
ขั้นสอน
2. เด็กและครูร่วมกันสนทนาถึงการออกไปทัศนศึกษานอกห้องเรียน
- เด็ก ๆ รู้จักต้นไม้อะไรบ้าง
- มีลักษณะอย่างไร
3. ครูให้เด็กวาดภาพต้นไม้ที่ตนเองรู้จัก
ขั้นสรุป
4. ครูให้เด็กนำผลงานที่วาดมาเล่าให้เพื่อนและบอกชื่อต้นไม้และลักษณะของต้นไม้ที่ตนเองวาด

สื่อ
1. กระดาษ
2. สี

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. สังเกตการบอกชื่อต้นไม้ที่รู้จัก
5. สังเกตการบอกลักษณะของต้นไม้ที่ตนเองรู้จัก


กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การวาดภาพแบบกลุ่ม

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้ คือ การวาดภาพแบบกลุ่ม
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กทำกิจกรรมศิลปะตามจินตนาการ
5. เด็กเล่าผลงานศิลปะให้เพื่อนและครูฟัง
6. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์เข้า

สื่อ
1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. กระดาษ
4. สีชอล็ค
5. สีไม้

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่

กิจกรรมเสรี
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นร่วมกับเพื่อน มีการพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในขณะที่เล่นร่วมกัน

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ 2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่าง ๆ ตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- ไม่เสียงดัง
- ไม่แกล้งเพื่อน
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม
3. สัญลักษณ์เด็ก

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการเก็บของเข้าที่


กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
เกมกระโดดข้ามขอนไม้

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ เกมกระโดดข้ามขอนไม้
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทำกิจกรรม
- เด็กเข้าแถวเป็น 2 แถว เท่า ๆ กัน
- เด็กสมมติตัวเองเป็นขอนไม้ แล้วเพื่อนกระโดดข้ามเมื่อกระโดดเสร็จไปต่อแถวเพื่อน เพื่อเป็นขอนไม้ ทำจนครบทุกคน
2. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รู้จักการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
- ระมัดระวังความปลอดภัย
- ไม่ส่งเสียงดัง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมกระโดดข้ามขอนไม้
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
6. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า


กิจกรรมเกมการศึกษา
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
เด็กได้การแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ทักษะทางด้านการสังเกต และการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในขณะที่เล่นเกมการศึกษา
กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมจับคู่ภาพ -เงา และเกมที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ
สื่อ
1. เกมจับคู่ภาพ -เงา
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้าที่

แผนการจัดประสบการณ์
หน่วย ต้นไม้ วันที่ 2


กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
จุดประสงค์
1. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
2. เด็กเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการได้
3. เด็กเล่นร่วมกับเพื่อนได้
4. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
5. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
6. เด็กเคลื่อนไหวร่างกายประกอบคำคล้องจองได้

เนื้อหา
การเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการประกอบคำคล้องจอง

กิจกรรม
1. เด็กหาพื้นที่โดยไม่ให้ชนกับเพื่อน
2. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพื้นฐาน
- เด็กวิ่งตามจังหวะ ช้า – เร็ว โดยฟังเสียงกลอง
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะประกอบคำคล้องจองส่วนประกอบของต้นไม้
4. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน

สื่อ
1. กลอง

ประเมินผล
1. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
2. สังเกตเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ
3. สังเกตการเล่นร่วมกับเพื่อน
4. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
5. สังเกตการณ์ระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
6. สังเกตการเคลื่อนไหวร่างกายประกอบคำคล้องจอง

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กบอกส่วนประกอบและหน้าที่ของต้นไม้ได้

เนื้อหา
การบอกส่วนประกอบแหน้าที่ของต้นไม้

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูนำคำคล้องจอง “ส่วนประกอบของต้นไม้”มาสนทนากับเด็ก
ขั้นสอน
2. เด็กและครูออกไปเดินสำรวจต้นไม้ในบริเวณโรงเรียน
3. ครูให้เด็กช่วยกันบอกส่วนประกอบของต้นไม้
4. ครูอธิบายหน้าที่ของส่วนประกอบของต้นไม้ พร้อมทั้งใช้คำถาม
- ถ้าเด็ก ๆ เลือกได้ เด็ก ๆ อยากเป็นส่วนประกอบของต้นไม้จะเป็นอะไร เพราะอะไร
ขั้นสรุป
4. ครูพูดสรุปถึงกิจกรรมที่ทำอีกครั้ง

สื่อ
1. กระดาษ
2. สี

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. สังเกตการบอกชื่อต้นไม้ที่รู้จัก
5. สังเกตการบอกส่วนประกอบและหน้าที่ของต้นไม้

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
- การวาดภาพด้วยสีเทียน
- การวาดภาพด้วยสีไม้
- การปั้นแป้งโดว์
- การฉีกปะ
- การวาดภาพด้วยเชือก

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้ คือ การวาดภาพด้วยเชือก
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กทำกิจกรรมศิลปะตามจินตนาการ
5. เด็กเล่าผลงานศิลปะให้เพื่อนและครูฟัง
6. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์เข้า

สื่อ
1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. กระดาษ
4. สีไม้
5. เชือก

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่


กิจกรรมเสรี
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นร่วมกับเพื่อน มีการพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในขณะที่ทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ 2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่าง ๆ ตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- ไม่เสียงดัง
- ไม่แกล้งเพื่อน
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม
3. สัญลักษณ์เด็ก

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการเก็บของเข้าที่

กลางกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
เด็กได้ใช้กล้ามเนื้อส่วนต่าง ๆ ในการเล่นเครื่องเล่นสนาม

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ การเล่นเครื่องเล่นสนาม
2. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รู้จักการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
- ระมัดระวังความปลอดภัย
- ไม่ส่งเสียงดัง
4. เด็กทำกิจกรรม การเล่นเครื่องเล่นสนาม
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
6. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

สื่อ
1. เครื่องเล่นสนาม

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า


กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
เด็กได้เกมเพื่อฝึกการแก้ปัญหา และการสังเกต การจำแนก เปรียบเทียบ

กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมร้อยเชือก และเกมที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ

สื่อ
1. เกมร้อยเชือก
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้าที่

แผนการจัดประสบการณ์
หน่วย ต้นไม้ วันที่ 3


กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
จุดประสงค์
1. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
2. เด็กเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการได้
3. เด็กเล่นร่วมกับเพื่อนได้
4. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
5. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้

เนื้อหา
การเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการประกอบเพลง

กิจกรรม
1. เด็กหาพื้นที่โดยไม่ให้ชนกับเพื่อน
2. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพื้นฐาน
- เด็กเดินตามเสียงกลอง
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะประกอบเพลง
4. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน

สื่อ
1. กลอง
2. วิทยุ
3. แผ่นเพลงโมสาร์ท

ประเมินผล
1. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
2. สังเกตเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ
3. สังเกตการเล่นร่วมกับเพื่อน
4. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
5. สังเกตการณ์ระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กช่วยกันปลูกต้นไม้กับเพื่อนได้
5. เด็กดูแลรักษาต้นไม้ที่ปลูกได้

เนื้อหา
เด็กและครูร่วมกันปลูกต้นไม้ โดยใช้ดิน สำลี และกระดาษทิชชู่ในการปลูกเพื่อสังเกตการเจริญเติบโตที่แตกต่างกัน
กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูทบทวนคำคล้องจอง “ต้นไม้ให้คุณ”
ขั้นสอน
2. เด็กและครูร่วมกันสนทนาถึงการปลูกต้นไม้
- ครูมีดิน สำลี และกระดาษทิชชู่ เด็กแต่ละกลุ่มตกลงภายในกลุ่มว่าจะใช้อะไรปลูก
- เด็ก ๆ คิดว่าต้นไม้จะเจริญเติบโตได้ดีในอะไร ระหว่าง ดิน สำลีหรือกระดาษทิชชู่
3. เด็ก ๆ ช่วยกันปลูกต้นไม้
ขั้นสรุป
4. ครูสนทนาถึงวิธีการดูแลรักษาและพูดสรุปกิจกรรมที่ทำอีกครั้ง

สื่อ
1. กระดาษทิชชู่
2. ดิน
3. สำลี
4. แก้วน้ำ
5. เมล็ดพืช

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. สังเกตการช่วยกันปลูกต้นไม้กับเพื่อน
5. สังเกตการดูแลรักษาต้นไม้ที่ปลูก

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
วาดภาพประกอบการเล่านิทานเล่าไปวาดไปแบบร่วมมือ

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้ คือ วาดภาพประกอบการเล่านิทานเล่าไปวาดไปแบบร่วมมือ
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กทำกิจกรรมศิลปะตามจินตนาการ
5. เด็กเล่าผลงานศิลปะให้เพื่อนและครูฟัง
6. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์เข้า

สื่อ
1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. กระดาษ
4. สีไม้
5. สีชอล์ค

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่

กิจกรรมเสรี
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นร่วมกับเพื่อน มีการพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในขณะที่ทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ
2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่าง ๆ ตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- ไม่เสียงดัง
- ไม่แกล้งเพื่อน
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม
3. สัญลักษณ์เด็ก

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการเก็บของเข้าที่


กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
เด็กได้ใช้กล้ามเนื้อส่วนต่าง ๆ ในการเล่นห้องนิ่ม

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ การเล่นห้องนิ่ม
2. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รู้จักการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
- ระมัดระวังความปลอดภัย
- ไม่ส่งเสียงดัง
4. เด็กทำกิจกรรม การเล่นห้องนิ่ม
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
6. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

สื่อ
1. อุปกรณ์ในห้องนิ่ม


ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า


กิจกรรมเกมการศึกษา
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
เด็กได้เกมเพื่อฝึกการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า และการสังเกต การจำแนก เปรียบเทียบ เด็กได้เล่นร่วมกับเพื่อน

กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมจับคู่ภาพชิ้นส่วน และเกมที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ

สื่อ
1. เกมจับคู่ภาพชิ้นส่วน
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้าที่

แผนการจัดประสบการณ์
หน่วย ต้นไม้ วันที่ 4


กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
จุดประสงค์
1. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
2. เด็กเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการได้
3. เด็กเล่นร่วมกับเพื่อนได้
4. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
5. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้

เนื้อหา
การเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการประกอบเพลง

กิจกรรม
1. เด็กหาพื้นที่โดยไม่ให้ชนกับเพื่อน
2. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพื้นฐาน
- เด็กทำตรงกันข้ามกับครู เช่น ครูเดินให้เด็กวิ่ง ครูนั่งเด็กยืน เป็นต้น
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะประกอบเพลงตามจินตนาการ
4. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน

สื่อ
1. กลอง
2. วิทยุ
3. แผ่นเพลงโมสาร์ท

ประเมินผล
1. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
2. สังเกตเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ
3. สังเกตการเล่นร่วมกับเพื่อน
4. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
5. สังเกตการณ์ระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กบอกความสำคัญของต้นไม้ได้
5. เด็กบอกโทษของการตัดต้นไม้ได้

เนื้อหา
เด็กและครูร่วมกันสนทนาถึงความสำคัญของต้นไม้และโทษของการตัดต้นไม้

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูพูดถึงกิจกรรมที่ทำครั้งที่แล้ว
ขั้นสอน
2. เด็กและครูร่วมกันสนทนาถึงความสำคัญของต้นไม้
- เด็ก ๆ คิดว่าต้นไม้มีความสำคัญอย่างไร
3. เด็กและครูร่วมกันสนทนาถึงโทษของการตัดไม้ทำลายป่า
- เด็ก ๆ คิดว่าโทษของการตัดไม้ทำลายป่าเป็นอย่างไร
- เด็ก ๆจะมีวิธีการป้องกันอย่างไร
4. ครูนำภาพน้ำท่วมมาสนทนากับเด็กและบอกถึงสาเกตุของการน้ำท่วมและวิธีการป้องกัน
ขั้นสรุป
4. ครูพูดสรุปกิจกรรมที่ทำอีกครั้ง

สื่อ
1. ภาพน้ำท่วม

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. สังเกตการความสำคัญของต้นไม้
5. สังเกตการบอกโทษของการตัดต้นไม้

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
- การวาดภาพด้วยสีเทียน
- การวาดภาพด้วยสีไม้
- การปั้นแป้งโดว์
- การฉีกปะ
- การกลิ้งสี

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้ คือ การกลิ้งสี
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กทำกิจกรรมศิลปะตามจินตนาการ
5. เด็กเล่าผลงานศิลปะให้เพื่อนและครูฟัง
6. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์เข้า

สื่อ
1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. กระดาษ
4. สีไม้
5. ลูกแก้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่

กิจกรรมเสรี
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นร่วมกับเพื่อน มีการพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในขณะที่ทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ 2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่าง ๆ ตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- ไม่เสียงดัง
- ไม่แกล้งเพื่อน
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม
3. สัญลักษณ์เด็ก

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการเก็บของเข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
เด็กได้ใช้กล้ามเนื้อส่วนต่าง ๆ ในการเล่นห้องนิ่ม

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ การเล่นห้องนิ่ม
2. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รู้จักการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
- ระมัดระวังความปลอดภัย
- ไม่ส่งเสียงดัง
4. เด็กทำกิจกรรม การเล่นห้องนิ่ม
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
6. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

สื่อ
1. อุปกรณ์ในห้องนิ่ม

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

กิจกรรมเกมการศึกษา
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
เด็กได้เกมเพื่อฝึกการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า และการสังเกต การจำแนก เปรียบเทียบ เด็กได้เล่นร่วมกับเพื่อน

กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมจัดหมวดหมู่ภาพ - สัญลักษณ์ และเกมที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ

สื่อ
1.เกมจัดหมวดหมู่ภาพ - สัญลักษณ์
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้าที่

แผนการจัดประสบการณ์
หน่วย ต้นไม้ วันที่ 5


กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
จุดประสงค์
1. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
2. เด็กเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการได้
3. เด็กเล่นร่วมกับเพื่อนได้
4. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
5. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้

เนื้อหา
การเคลื่อนไหวร่างกายประกอบเพลงตามจินตนาการ

กิจกรรม
1. เด็กหาพื้นที่โดยไม่ให้ชนกับเพื่อน
2. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพื้นฐาน
- เด็กกระโดดตามจังหวะเสียงกลอง
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะประกอบเพลงตามจินตนาการ
4. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน

สื่อ
1. กลอง
2. วิทยุ
3. แผ่นเพลง

ประเมินผล
1. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
2. สังเกตเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ
3. สังเกตการเล่นร่วมกับเพื่อน
4. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
5. สังเกตการณ์ระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กบอกความแตกต่างของต้นไม้ได้

เนื้อหา
การจดบันทึกการเจริญเติบโตของต้นไม้

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูพูดทบทวนถึงกิจกรรมที่ทำเมื่อครั้งที่แล้ว
ขั้นสอน
2. เด็กและครูร่วมกันสนทนาถึงการออกไปทัศนศึกษาดูต้นไม้ที่เด็กร่วมกันปลูก
3. ครูให้เด็กวาดภาพการเจริญเติบโตของต้นไม้ที่เด็กสังเกตเห็น
- เด็ก ๆ คิดว่าทำไมต้นไม้แต่ละกลุ่มถึงเจริญเติบโตไม่เท่ากัน
ขั้นสรุป
4. ครูพูดสรุปถึงกิจกรรมที่ทำอีกครั้ง

สื่อ
1. กระดาษ
2. สี

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. สังเกตการบอกความแตกต่างของต้นไม้ได้

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การวาดภาพประกอบการเล่านิทานเล่าไปวาดไปแบบร่วมมือ

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้ คือ การวาดภาพประกอบการเล่านิทานเล่าไปวาดไปแบบร่วมมือ
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กทำกิจกรรมศิลปะตามจินตนาการ
5. เด็กเล่าผลงานศิลปะให้เพื่อนและครูฟัง
6. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์เข้า

สื่อ
1. สีน้ำ
2. สีเทียน
3. กระดาษ
4. สีชอล็ค
5. สีไม้

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่

กิจกรรมเสรี
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นร่วมกับเพื่อน มีการพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในขณะที่เล่นร่วมกัน

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ 2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่าง ๆ ตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- ไม่เสียงดัง
- ไม่แกล้งเพื่อน
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม
3. สัญลักษณ์เด็ก

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการเก็บของเข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
การเดินทรงตัวบนเส้น

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ การเดินทรงตัวบนเส้น
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทำกิจกรรม
- เด็กเข้าแถวเป็น 2 แถว เท่า ๆ กัน
- เด็กเดินบนเส้นที่ครูกำหนดแล้วเดินมาเตะมือเพื่อน ทำจนครบทุกคนแถวไหนหมดก่อนถือว่าชนะ
2. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รู้จักการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
- ระมัดระวังความปลอดภัย
- ไม่ส่งเสียงดัง
4. เด็กทำกิจกรรม การเดินทรงตัวบนเส้น
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
6. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

กิจกรรมเกมการศึกษา
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
เด็กได้การแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ทักษะทางด้านการสังเกต และการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในขณะที่เล่นเกมการศึกษา

กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมจับคู่ภาพ - ภาพ และเกมที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ

สื่อ
1. เกมจับคู่ภาพ - ภาพ
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้าที่















































































































No comments: