Tuesday, October 21, 2008

แผนการจัดประสบการณ์ สัปดาห์ที่ 8 (ไดโนเสาร์) วันที่21-25 กรกฎาคม 2551




"เด็กได้แบ่งไดโนเสาร์ออกเป็นไดโนเสาร์ที่กินและไดโนเสาร์ที่กินพืชโดยเด็กแสดงตามจินตนาการ ขณะที่เด็กทำกิจกรรมเด็กได้ทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนอย่างสนุกสนาน"













"เด็กเล่นบทบาทสมมติเรื่องไดโนเสาร์เด็กได้แสดงท่าทางตามจินตนาการในการแสดงเป็นไดโนเสาร์ตามจินตนาการ"







"เกมอาหารของฉัน เป็นการแยกอาหารของไดโนเสาร์ให้ถูกต้อง โดยให้เด็กนำลูกแก้วกลิ้งไปหาอาหารของไดโนเสาร์ให้เจอ"














"เกมจับคู่ชิ้นส่วน เป็นการฝึกทักษะทางด้านการสังเกต การจำแนก เปรียบเทียบ เด็กได้พูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในขณะที่ทำกิจกรรม"






แผนการจัดประสบการณ์
หน่วย ไดโนเสาร์ วันที่ 1

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
จุดประสงค์
1. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
2.เด็กเล่นร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
4. เด็กปฏิบัติตนเป็นผู้นำผู้ตามได้
5. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้

เนื้อหา
เด็กส่งลูกบอลให้เพื่อนประกอบเพลง พอเพลงหยุด ให้เด็กออกมาเป็นผู้นำตามจิรตนาการให้เพื่อนทำตาม

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างขอตกลง
- ไม่สงเสียงดัง
- ฟังสัญญาณ
- ระมัดระวังความปลอดภัย
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทำกิจกรรม
- ครูเปิดเพลงให้เด็กส่งลูกบอลไปให้เพื่อน เมื่อเพลงหยุด เด็กที่ถือลูกบอลออกมาทำท่าตามจินตนาการ
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน

สื่อ
1. ลูกบอล
2. แผ่นเพลงโมสาร์ท
3. วิทยุ

ประเมินผล
1. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
2. สังเกตการเล่นร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
4. สังเกตการปฏิบัติตนเป็นผู้นำผู้ตาม
5. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กบอกส่วนประกอบของไดโนเสาร์ได้
5. เด็กบอกความเหมือนและความแตกต่างระหว่างคนกับไดโนเสาร์ได้

เนื้อหา
เด็กบอกส่วนประกอบของไดโนเสาร์และสามารถบอกความเหมือนและความแตกต่างระหว่างคนกับไดโนเสาร์ได้

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูทบทวนถึงเรื่องไดโนเสาร์ที่พูดเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว พร้อมทั้งถามถึงประสบการณ์เดิมเกี่ยวกับไดโนเสาร์
ขั้นสอน
2. ครูให้เด็กออกมาวาดรูปไดโนเสาร์ตามจินตนาการ พร้อมทั้งบอกส่วนประกอบภายนอกของไดโนเสาร์
3. ครูสนทนากับเด็ก โดยใช้คำถามกระตุ้น
- เด็ก ๆ ลองบอกครูซิว่าส่วนประกอบอะไรของเด็ก ๆ ที่เหมือนไดโนเสาร์
- มีส่วนประกอบอะไรอีกที่แตกต่างกัน
4. ครูให้เด็กสำรวจส่วนประกอบของตนเอง และของเพื่อน
ขั้นสรุป
5. ครูสรุปถึงกิจกรรมที่ทำอีกครั้ง

สื่อ
1. ปากกา
2. กระดาษ

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. สังเกตการบอกส่วนประกอบของไดโนเสาร์
5. สังเกตการบอกความเหมือนและความแตกต่างระหว่างคนกับไดโนเสาร์

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
- การพิมพ์ภาพด้วยฝ่ามือ
- การปะติดเศษวัสดุ
- การวาดภาพด้วยสีเทียน
- การวาดภาพด้วยสีไม้
- การปั้นแป้งโดว์

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้ คือ การพิมพ์ภาพด้วยฝ่ามือ
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กเลือกทำกิจกรรมศิลปะตามความสนใจ 1-2 อย่าง
5. เด็กทำกิจกรรมศิลปะตามจินตนาการ
6. เด็กเล่าผลงานศิลปะให้เพื่อนและครูฟัง
7. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์เข้า

สื่อ
1. แผ่นเลือกกิจกรรม
2. สีน้ำ
3. สีเทียน
4. แป้งโดว์
5. กระดาษ
6. เศษวัสดุ
7. กาว
8. สีไม้

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่


กิจกรรมเสรี
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นร่วมกับเพื่อน มีการพูดคุยในขณะที่เข้าไปเล่นในมุมเสรี เมื่อเล่นเสร็จเด็กฝึกทักษะการมีวินัยในตนเองในการเก็บของเข้าที่

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ
2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่าง ๆ ตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- ไม่เสียงดัง
- ไม่แกล้งเพื่อน
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม
3. สัญลักษณ์เด็ก

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการเก็บของเข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
เด็กได้ใช้กล้ามเนื้อส่วนต่าง ๆ ในการเล่นห้องนิ่ม และการเล่นร่วมกับเพื่อน

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ การเล่นห้องนิ่ม
2. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รู้จักการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
- ระมัดระวังความปลอดภัย
- ไม่ส่งเสียงดัง
4. เด็กทำกิจกรรม ในห้องนิ่ม
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
6. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

สื่อ
1. อุปกรณ์ในห้องนิ่ม

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

กิจกรรมเกมการศึกษา
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
เกมการศึกษาเป็นการฝึกทักษะทางด้านการสังเกต การจำแนก เปรียบเทียบ และฝึกทักษะการแก้ปัญหาเมื่อเล่นเสร็จเด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่เมื่อได้ยินสัญญาณหมดเวลา

กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมกระป๋องหมุน และเกมที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ

สื่อ
1. เกมกระป๋องหมุน
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้าที่


แผนการจัดประสบการณ์
หน่วย ไดโนเสาร์ วันที่ 2


กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
จุดประสงค์
1. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
2. เด็กเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการได้
3.เด็กเล่นร่วมกับเพื่อนได้
4. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
5. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
6. เด็กเคลื่อนไหวตามคำบรรยายได้

เนื้อหา
เด็กได้ทักษะการฟังและการทำท่าทางตามจินตนาการในการเคลื่อนไหวประกอบคำบรรยาย

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างขอตกลง
- ไม่สงเสียงดัง
- ฟังสัญญาณ
- ระมัดระวังความปลอดภัย
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทำกิจกรรม
- ให้เด็กทำท่าทางตามที่ครูบอก ตามจินตนาการ เช่น เช้าวันหนึ่งอากาศแจ่มใส ไดโนเสาร์ฝูงหนึ่งกำลังเดินหาอาหาร เป็นต้น
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน

สื่อ
1. กลอง

ประเมินผล
1. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
2. สังเกตเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ
3. สังเกตการเล่นร่วมกับเพื่อน
4. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
5. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
6. สังเกตการเคลื่อนไหวตามคำบรรยาย

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กบอกอาหารของไดโนเสาร์แต่ละพันธุ์โดยอาศัยประสบการณ์เดิมได้

เนื้อหา
เด็กสามารถนำประสบการณ์เดิมในการรู้จักอาหารของไดโนเสาร์แต่ละพันธุ์

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูทบทวนเด็กเกี่ยวกับชื่อของไดโนเสาร์โดยอาศัยประสบการณ์เดิมของเด็ก
ขั้นสอน
2. ครูนำภาพไดโนเสาร์แต่ละพันธุ์มาสนทนากับเด็ก
3. ครูให้เด็กออกมาจัดกลุ่มของไดโนเสาร์
ขั้นสรุป
5. ครูพูดถึงกิจกรรมที่ทำในวันต่อไป

สื่อ
1. ภาพไดโนเสาร์

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. สังเกตการณ์บอกอาหารของไดโนเสาร์แต่ละพันธุ์โดยอาศัยประสบการณ์เดิม

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
- การวาดภาพด้วยสีเทียน
- การวาดภาพด้วยสีไม้
- การปั้นแป้งโดว์
- การสลัดสีด้วยแปรงสีฟัน
- การปะติดไส้ดินสอสี

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้ คือ การสลัดสีด้วยแปรงสีฟัน
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กเลือกทำกิจกรรมศิลปะตามความสนใจ 1-2 อย่าง
5. เด็กทำกิจกรรมศิลปะตามจินตนาการ
6. เด็กเล่าผลงานศิลปะให้เพื่อนและครูฟัง
7. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์เข้า

สื่อ
1. แผ่นเลือกกิจกรรม
2. สีน้ำ
3. สีเทียน
4. แป้งโดว์
5. กระดาษ
6. ไส้ดินสอสี
7. กาว
8. สีไม้
9. แปรงสีฟัน

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่

กิจกรรมเสรี
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นมุมเสรี เด็กได้ทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนมีการพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นภายในกลุ่ม

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ
2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่าง ๆ ตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- ไม่เสียงดัง
- ไม่แกล้งเพื่อน
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม
3. สัญลักษณ์เด็ก

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการเก็บของเข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
เด็กเล่นเกมน้ำขึ้นน้ำลง ฝึกให้เด็กปฏิบัติตามข้อตกลงที่ได้ตกลงร่วมกันระหว่างครูและเพื่อน เด็กได้ทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนอย่างสนุกสนาน

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ เกมน้ำขึ้นน้ำลง
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทำกิจกรรม
- ให้เด็กยืนเป็นวงกลม ครุยืนตรงกลาง ครูบอกเด็กๆ ว่า “น้ำขึ้น” เด็กวิ่งเข้าหาครู ครูบอกว่า “น้ำลง” เด็กหยุดอยู่กับที่
2. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รู้จักการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
- ระมัดระวังความปลอดภัย
- ไม่ส่งเสียงดัง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมน้ำขึ้นน้ำลง
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
6. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

กิจกรรมเกมการศึกษา
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
เกมการศึกษาเป็นการฝึกทักษะทางด้านการสังเกต การจำแนก เปรียบเทียบ และฝึกทักษะการแก้ปัญหาในการเล่นเกม

กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมจับคู่ภาพ - ภาพ และเกมที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ

สื่อ
1. เกมจับคู่ภาพ - ภาพ
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้าที่

แผนการจัดประสบการณ์
หน่วย ไดโนเสาร์ วันที่ 3

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
จุดประสงค์
1. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
2. เด็กเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการได้
3. เด็กเล่นร่วมกับเพื่อนได้
4. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
5. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้

เนื้อหา
เด็กเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ มีการปฏิบัติตามคำสั่งในการทำกิจกรรม ได้บูรณาการเรื่องคณิตศาสตร์ในการทำกิจกรรม

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างขอตกลง
- ไม่สงเสียงดัง
- ฟังสัญญาณ
- ระมัดระวังความปลอดภัย
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทำกิจกรรม
- เด็ก ๆ หาพื้นที่โดยไม่ให้ชนกับเพื่อน
- ครูเปิดเพลงเด็กทำท่าทางตามจินตนาการ เมื่อครูปิดเพลง ให้เด็กหยุดในท่านั้นทันที แล้วปฏิบัติตามที่ครูบอก เช่น จับกลุ่ม 3 คน
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน

สื่อ
1. วิทยุ
2. แผ่นเพลงโมสาร์ท

ประเมินผล
1. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
2. สังเกตเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ
3. สังเกตการเล่นร่วมกับเพื่อน
4. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
5. สังเกตการณ์ระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น


กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กรู้จักชื่อและอาหารของไดโนเสาร์ที่กินพืชได้
5. เด็กรู้จักชื่อและอาหารของไดโนเสาร์ที่กินเนื้อได้

เนื้อหา
เด็กบอกชื่อไดโนเสาร์และอาหารของไดโนเสาร์ประเภทกินพืชและกินเนื้อได้

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูทบทวนถึงกิจกรรมที่ทำเมื่อครั้งที่แล้ว
ขั้นสอน
2. ครูให้เด็กช่วยกันจัดกลุ่มของไดโนเสาร์ที่กินพืชและกินเนื้อ
3. หลังจากเด็กช่วยกันจัดกลุ่มไดโนเสาร์เสร็จ ครูเฉลยโดยให้เด็กสังเกตลักษณะที่แตกต่างกัน
ขั้นสรุป
5. ครูสรุปถึงกิจกรรมที่ทำในวันนี้อีกครั้ง

สื่อ
1. ภาพไดโนเสาร์

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. สังเกตการรู้จักชื่อและอาหารของไดโนเสาร์ที่กินพืช
5. สังเกตการรู้จักชื่อและอาหารของไดโนเสาร์ที่กินเนื้อ


กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
- การวาดภาพด้วยสีเทียน
- การวาดภาพด้วยสีไม้
- การปั้นแป้งโดว์
- การฉีกปะ
- การฝนสี

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้ คือ การฝนสี
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กเลือกทำกิจกรรมศิลปะตามความสนใจ 1-2 อย่าง
5. เด็กทำกิจกรรมศิลปะตามจินตนาการ
6. เด็กเล่าผลงานศิลปะให้เพื่อนและครูฟัง
7. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์เข้า

สื่อ
1. แผ่นเลือกกิจกรรม
2. สีน้ำ
3. สีเทียน
4. แป้งโดว์
5. กระดาษ
6. สีไม้
7. กาว
8. ใบไม้

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่


กิจกรรมเสรี
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
เด็กได้เลือกเข้ามุมเสรีตามความสนใจ โดยการเล่นร่วมกับเพื่อนในขณะที่ทำกิจกรรมในมุมเสรี

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ
2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่าง ๆ ตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- ไม่เสียงดัง
- ไม่แกล้งเพื่อน
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม
3. สัญลักษณ์เด็ก

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการเก็บของเข้าที่


กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
เกมโพงพาน

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ เกมโพงพาน
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทำกิจกรรม
- ครูร้องเพลง “โพงพาน” เมื่อครูบอกปลาเป็นให้เด็กวิ่งหรือเคลื่อนไหวร่างกายได้ ถ้าครูบอกว่าปลาตายให้เด็กหยุดอยู่กับที่
2. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รู้จักการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
- ระมัดระวังความปลอดภัย
- ไม่ส่งเสียงดัง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมโพงพาน
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
6. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

กิจกรรมเกมการศึกษา
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
เกมการศึกษาเป็นการฝึกทักษะทางด้านการสังเกต การจำแนก เปรียบเทียบ และฝึกทักษะการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าในการเล่นเกมร่วมกับเพื่อน

กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมจับคู่แบบวงกลม และเกมที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ

สื่อ
1. เกมจับคู่แบบวงกลม
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้าที่

แผนการจัดประสบการณ์
หน่วย ไดโนเสาร์ วันที่ 4

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
จุดประสงค์
1. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
2. เด็กเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการได้
3. เด็กเล่นร่วมกับเพื่อนได้
4. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
5. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
6. เด็กฟังจังหวะ ช้า เร็ว ปานกลาง ได้

เนื้อหา
การฟังจังหวะ ช้า เร็ว ปานกลาง และสัญญาณหยุด เด็กได้ทักษะการฟัง และการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างขอตกลง
- ไม่สงเสียงดัง
- ฟังสัญญาณ
- ระมัดระวังความปลอดภัย
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทำกิจกรรม
- เด็ก ๆ หาพื้นที่โดยไม่ให้ชนกับเพื่อน
- เด็กเดินตามจังหวะเสียงฉิ่งที่ครูตี
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน

สื่อ
1. ฉิ่ง

ประเมินผล
1. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
2. สังเกตเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ
3. สังเกตการเล่นร่วมกับเพื่อน
4. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
5. สังเกตการณ์ระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
6. สังเกตการฟังจังหวะ ช้า เร็ว ปานกลาง


กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กบอกชื่อไดโนเสาร์ที่ตนเองสนใจได้

เนื้อหา
เด็กบอกชื่อไดโนเสาร์ที่ตนเองสนใจและบอกสาเหตุได้ว่าทำไมถึงชอบได้โนเสาร์พันธุ์นี้

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูทบทวนถึงกิจกรรมที่ทำเมื่อครั้งที่แล้ว พร้อมกระตุ้นให้เด็กสนใจกิจกรรม
ขั้นสอน
2. ครูให้เด็กนำบัตรคำมาติดให้ตรงกับภาพของไดโนเสาร์
3. ครูให้เด็กบอกชื่อไดโนเสาร์ที่ตนเองสนใจและใช้คำถามกระตุ้น เช่น
- เด็ก ๆ รู้จักไดโนเสาร์อะไรบ้าง
- แล้วเด็ก ๆ รู้หรือไม่ว่าเป็นได้โนเสาร์ประเภทอะไร
ขั้นสรุป
5. ครูสรุปถึงกิจกรรมที่ทำในวันนี้อีกครั้ง

สื่อ
1. ภาพไดโนเสาร์
2. บัตรคำ

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. สังเกตการบอกชื่อไดโนเสาร์ที่ตนเองสนใจ


กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
- การวาดภาพด้วยสีเทียน
- การวาดภาพด้วยสีไม้
- การปั้นแป้งโดว์
- การฉีกปะ
- การพ่นสี

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้ คือ การพ่นสี
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กเลือกทำกิจกรรมศิลปะตามความสนใจ 1-2 อย่าง
5. เด็กทำกิจกรรมศิลปะตามจินตนาการ
6. เด็กเล่าผลงานศิลปะให้เพื่อนและครูฟัง
7. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์เข้า

สื่อ
1. แผ่นเลือกกิจกรรม
2. สีน้ำ
3. สีเทียน
4. แป้งโดว์
5. กระดาษ
6. สีไม้
7. กาว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่

กิจกรรมเสรี
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
เด็กได้เลือกเข้ามุมเสรีตามความสนใจ โดยการเล่นร่วมกับเพื่อนในขณะที่ทำกิจกรรมในมุมเสรี

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ
2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่าง ๆ ตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- ไม่เสียงดัง
- ไม่แกล้งเพื่อน
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม
3. สัญลักษณ์เด็ก

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการเก็บของเข้าที่


กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
การทำกิจกรรมการเต้นแอร์โรบิค

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ การเต้นแอร์โรบิค
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทำกิจกรรม
- เด็กจับมือเป็นวงกลม ครูขออาสาสมัครมาเป็นผู้นำในการเต้นแอร์โรบิค
2. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รู้จักการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
- ระมัดระวังความปลอดภัย
- ไม่ส่งเสียงดัง
4. เด็กทำกิจกรรม การเต้นแอร์โรบิค
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
6. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

สื่อ
1. วิทยุ
2. แผ่นเพลง

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

กิจกรรมเกมการศึกษา
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
เกมการศึกษาเป็นการฝึกทักษะทางด้านการสังเกต การจำแนก เปรียบเทียบ และฝึกทักษะการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ในขณะที่ทำกิจกรรมเด็กได้สนทนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในขณะที่เล่นเกมการศึกษา

กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมจัดหมวดหมู่ภาพ - สัญลักษณ์ และเกมที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ

สื่อ
1. เกมจัดหมวดหมู่ภาพ - สัญลักษณ์
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้าที่

แผนการจัดประสบการณ์
หน่วย ไดโนเสาร์ วันที่ 5

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
จุดประสงค์
1. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
2. เด็กเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการได้
3. เด็กเล่นร่วมกับเพื่อนได้
4. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
5. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
6. เด็กกระโดดตามเสียงกลองได้

เนื้อหา
การกระโดดตามเสียงกลองของครู

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างขอตกลง
- ไม่สงเสียงดัง
- ฟังสัญญาณ
- ระมัดระวังความปลอดภัย
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทำกิจกรรม
- เด็ก ๆ หาพื้นที่โดยไม่ให้ชนกับเพื่อน
- เด็กกระโดดตามเสียงกลอง
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน

สื่อ
1. กลอง

ประเมินผล
1. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
2. สังเกตเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ
3. สังเกตการเล่นร่วมกับเพื่อน
4. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
5. สังเกตการณ์ระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
6. สังเกตการกระโดดตามเสียงกลอง

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กบอกชื่อไดโนเสาร์ที่ตนเองสนใจได้

เนื้อหา
เด็กบอกชื่อไดโนเสาร์ที่ตนเองสนใจและบอกรายละเอียดของไดโนเสาร์ที่ตนเองสนใจได้

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูทบทวนถึงกิจกรรมที่ทำเมื่อครั้งที่แล้ว
ขั้นสอน
2. ครูให้เด็กบอกชื่อไดโนเสาร์ที่ตนเองสนใจ
- เพราะเหตุใด ถึงเลือกไดโนเสาร์พันธุ์นี้
- แล้วรู้อะไรบ้างเกี่ยวกับไดโนเสาร์ที่ตนเองสนใจ
ขั้นสรุป
5. ครูสรุปถึงกิจกรรมที่ทำในวันนี้อีกครั้ง

สื่อ
1. ภาพไดโนเสาร์


ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. สังเกตการบอกชื่อไดโนเสาร์ที่ตนเองสนใจ


กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
- การวาดภาพด้วยสีเทียน
- การวาดภาพด้วยสีไม้
- การปั้นแป้งโดว์
- การฉีกปะ
- การวาดภาพด้วยหมึกจีน

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้ คือ การวาดภาพด้วยหมึกจีน
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กเลือกทำกิจกรรมศิลปะตามความสนใจ 1-2 อย่าง
5. เด็กทำกิจกรรมศิลปะตามจินตนาการ
6. เด็กเล่าผลงานศิลปะให้เพื่อนและครูฟัง
7. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์เข้า

สื่อ
1. แผ่นเลือกกิจกรรม
2. สีน้ำ
3. สีเทียน
4. แป้งโดว์
5. กระดาษ
6. สีไม้
7. กาว
8. หมึกจีน

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่

กิจกรรมเสรี
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นมุมเสรีเป็นการเน้นกระบวนการกลุ่ม มีการแสดงความคิดเห็นในขณะที่ทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ 2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่าง ๆ ตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- ไม่เสียงดัง
- ไม่แกล้งเพื่อน
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเตือนเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม
3. สัญลักษณ์เด็ก

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการเก็บของเข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
เกมไดโนเสาร์เปลี่ยนทิศ

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ การเต้นแอร์โรบิค
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทำกิจกรรม
- ให้เด็กสังเกตสัญญาณของครู เมื่อครู ชี้ไปทางขวาให้ไดโนเสาร์วิ่งไปทางขวา ครูชี้ทางซ้ายไดโนเสาร์วิ่งไปทางซ้าย ครูชี้ไปด้านหลัง ไดโนเสาร์วิ่งไปทางด้านหลัง ครูชี้ไปด้านหน้า ไดโนเสาร์วิ่งไปทางด้านหน้า
2. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รู้จักการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
- ระมัดระวังความปลอดภัย
- ไม่ส่งเสียงดัง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมไดโนเสาร์เปลี่ยนทิศ
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
6. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

กิจกรรมเกมการศึกษา
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
เกมการศึกษาเป็นการฝึกทักษะทางด้านการสังเกต การแก้ปัญหาเฉพาะหน้า เด็กได้สนทนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในขณะที่เล่นเกมการศึกษา

กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมโดมิโน 3 เหลี่ยม และเกมที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ

สื่อ
1. เกมโดมิโน 3 เหลี่ยม
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้าที่

No comments: