Tuesday, October 21, 2008

แผนการจัดประสบการณ์สัปดาห์ที่ 1 (หน่วยโรงเรียนของเรา) วันที่ 2-6 มิถุนายน 2551


"ขณะที่เด็กเล่นเกมโดมิโน 5 เหลี่ยมเด็กได้สนทนาภายในกลุ่มและแบ่งเกมให้เพื่อน เมื่อเล่นเกมเสร็จเด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่"











"เกมจับคู่โครงร่าง - โครงร่าง เป็นการฝึกทักษะทางด้านการสังเกตและจำแนกสิ่งของที่เหมือนกัน เด็กได้แบ่งปันเกมให้เพื่อนเล่น มีการพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในขณะที่ทำจกรรม"










"เกมโดมิโน 5 เหลี่ยม เป็นการฝึกทักษะทางด้านการสังเกตและการต่อภาพตามจินตนาการในการทำกิจกรรมเกมการศึกษา"











แผนการจัดประสบการณ์
หน่วย ร่างกายของเรา วันที่ 1

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ

จุดประสงค์
1. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกายได้
2.เด็กเล่นร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
4. เด็กฟังจังหวะ ช้า เร็ว ปานกลางได้

เนื้อหา
การฟังจังหวะ ช้า เร็ว ปานกลาง และสัญญาณหยุด เด็กได้ทักษะการฟังและมีความสนุกสนานในการทำกิจกรรม

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างขอตกลง
- ไม่สงเสียงดัง
- ฟังสัญญาณ
- ระมัดระวังความปลอดภัย
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทำกิจกรรม
- ครูจะใช้ฉิ่งในการกำหนดจังหวะให้เด็กเดินตามเสียงฉิ่งของครู
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน

สื่อ
1. ฉิ่ง

ประเมินผล
1. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่าง ๆ ของร่างกาย
2. สังเกตการเล่นร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
4. สังเกตการฟังจังหวะ ช้า เร็ว ปานกลาง

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กบอกชื่อของครูประจำชั้น ครูใหญ่ และชื่อของโรงเรียนจากการอ่านภาพสัญลักษณ์ได้

เนื้อหา
เด็กรู้จักชื่อของครูประจำชั้น ครูใหญ่ และชื่อของโรงเรียน

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูสนทนากับเด็กโดยนำเพลง โรงเรียนของเราน่าอยู่
ขั้นสอน
2. ครูสนทนากับเด็กถึงกิจกรรมครั้งที่แล้ว
- เด็กๆลองบอกครูใหม่ซิคะว่าโรงเรียนชื่ออะไร ครูใหญ่ชื่ออะไร และครูประจำชั้นชื่ออะไร
3. ครูนำสัญลักษณ์มาให้เด็กดู เช่น
- ภาพของโรงเรียน ให้เด็กบอกชื่อโรงเรียน
- ภาพดอกบัว ให้เด็กบอกชื่อครูใหญ่
- ภาพดอกกุหลาบ ให้เด็กบอกชื่อครูประจำชั้น
4. เด็กทำกิจกรรมเสริมประสบการณ์พร้อมกัน
ขั้นสรุป
5. ครูสรุปถึงกิจกรรมที่ทำอีกครั้ง

สื่อ
1. ภาพโรงเรียน
2. ภาพดอกบัว
3. ภาพดอกกุหลาบ

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. สังเกตการบอกชื่อของครูประจำชั้น ครูใหญ่ และชื่อของโรงเรียนจากการอ่านภาพสัญลักษณ์

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
- สลัดสีด้วยแปรงสีฟัน
- ปั้นแป้งโดว์
- การวาดภาพด้วยสีเทียน
- โรยทรายสี
- การวาดภาพสีน้ำ

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กเลือกทำกิจกรรมศิลปะตามความสนใจ 1-2 อย่าง
5. เด็กทำกิจกรรมศิลปะตามจินตนาการ
6. เด็กเล่าผลงานศิลปะให้เพื่อนและครูฟัง
7. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์เข้า

สื่อ
1. แผ่นเลือกกิจกรรม
2. สีน้ำ
3. สีเทียน
4. แป้งโดว์
5. ทรายสี
6. กระดาน
7. แปรงสีฟัน

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตการเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่


กิจกรรมเสรี
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นร่วมกับเพื่อนมีการวางแผนและรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ
2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่างๆตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการเก็บของเข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
การเล่นเกมเกมส่งลูกบอลลอดใต้หว่างขาเป็นการใช้กล้ามเนื้อมือส่วนต่างๆ ใช้การทรงตัวในการทำกิจกรรม

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ เกมส่งลูกบอลลอดใต้
หว่างขา
2. ครูอธิบายวิธีการทำกิจกรรมให้เด็กๆฟัง
- ให้เด็กแบ่งเป็น 3 กลุ่ม
- ให้เด็กๆแต่ละกลุ่มส่งลูกบอลลอดใต้หว่างขาให้เพื่อนจนครบทุกคน แถวไหนทำครบทุกคนถือว่าชนะ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รู้จักการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
- ระมัดระวังความปลอดภัย
- รักษากติกา
4. เด็กทำกิจกรรม เกมสางบอลลอดใต้หว่างขา
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
6. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

สื่อ
1. ลูกบอล

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

กิจกรรมเกมการศึกษา
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
เน้นการทำงานเป็นกลุ่ม ร่วมกันแสดงความคิดเห็น ทำให้เด็กลดพฤติกรรมการยึดตนเองเป็นศูนย์กลาง

กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมโดมิโน 5 เหลี่ยม และเกมที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ

สื่อ
1. เกมโดมิโน 5 เหลี่ยม
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้าที่


แผนการจัดประสบการณ์
หน่วย ร่างกายของเรา วันที่ 2

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่างๆของร่างกายได้
3. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
4. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ

เนื้อหา
การเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการและการฟังเพลงทำให้เด็กสนุกสนานในการทำกิจกรรม

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- ไม่แกล่งเพื่อน
- ระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
- ไม่ส่งเสียงดัง
2. ครูอธิบายขั้นตอนของการกิจกรรม
- ครูเปิดเพลงให้เด็กทำท่าทางตามจินตนาการ
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน

สื่อ
1. ผ้า

ประเมินผล
1. สังเกตฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่างๆของร่างกาย
3. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
4. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กบอกชื่อครูในโรงเรียนได้บ้าง
5. เด็กบอกที่ตั้งของโรงเรียนได้

เนื้อหา
การบอกที่ตั้งของโรงเรียนที่ตนเองอยู่ และสามารถบอกชื่อครูในโรงเรียนได้บ้าง

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูสนทนากับเด็กเพื่อนำเข้าสู่กิจกรรม
- เมื่อเช้าเด็กๆมาโรงเรียนอย่างไรคะ
ขั้นสอน
2. ครูสนทนากับเด็กโดยใช้คำถาม เช่น
- เด็กๆลองบอกชื่อครูในโรงเรียนให้ครูฟังหน่อยซิคะ
- แล้วเด็กๆคนไหนรู้จักที่ตั้งของโรงเรียนบ้างคะ
3. ครูให้เด็กๆวาดแผนที่การเดินทางมาโรงเรียน
ขั้นสรุป
4. ครูพูดสรุปถึงการทำกิจกรรมอีกครั้ง

สื่อ
1. ดินสอ
2. กระดาษ

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. สังเกตการบอกชื่อครูในโรงเรียน
5. สังเกตการบอกที่ตั้งของโรงเรียน

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
- การพิมพ์ภาพด้วยนิ้วมือ
- การเป่าสี
- การวาดภาพด้วยสีไม้
- การฉีกปะ
- การวาดภาพสีน้ำกิจกรรม

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้ คือ การทำหนังสือ
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กทำหนังสือของตนเองตามความสนใจ
5. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์เข้า

สื่อ
1. แผ่นเลือกกิจกรรม
2. สีน้ำ
3. สีเทียน
4. แป้งโดว์
5. สีไม้
6. กระดาษ
7. หลอด

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่


กิจกรรมเสรี
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นมุมเสรี เป็นการเล่นร่วมกับเพื่อน มีการสนทนาโต้ตอบกันขณะทำกิจกรรม

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ
2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่างๆตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการณ์เก็บของเข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
เกมลิงชิงบอลเด็กได้ใช้สายตาในการทำกิจกรรมและได้เล่นร่วมกับเพื่อน

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ เกมลิงชิงบอล
2. ครูอธิบายวิธีการทำกิจกรรมให้เด็กๆฟัง
- ให้เด็กยืนเป็นวงกลม
- มีเด็ก 3 คน คอยแย่งลูกบอลจากเพื่อน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษากติกา
- ไม่ผลักเพื่อน
- ระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. เด็กทำกิจกรรม เกมลิงชิงบอล
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
6. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

สื่อ
1. ลูกบอล

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

กิจกรรมเกมการศึกษา
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นเกมการศึกษาเป็นการทำงานเป็นกลุ่ม เด็กมีการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า และรู้จักรอคอยตามลำดับ
ก่อน – หลังในการทำกิจกรรม

กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมจับคู่ภาพ - โครงร่าง และเกมที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ

สื่อ
1. เกมจับคู่ภาพ - โครงร่าง
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้า

แผนการจัดประสบกาณ์
หน่วยร่างกายของเรา วันที่ 3

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2 เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่างๆของร่างกายได้
3. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
4. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
5. เด็กเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ

เนื้อหา
การเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการและการฟังเพลงทำให้เด็กสนุกสนานในการทำกิจกรรม

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- ฟังเสียงดนตรี
- ระมัดระวังความปลอดภัย
- ไม่ส่งเสียงดัง
2. ครูอธิบายขั้นตอนของการกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
- ครูเปิดเพลงให้เด็กทำท่าทางตามจินตนาการ
- พอครูปิดเพลงให้เด็กหยุดในท่านั้นทันที
- ครูตีฉิ่งกี่ครั้งให้เด็กกระโดดเท่ากับที่ครูตีฉิ่ง
- ครูตีกลองกี่ครั้งให้เด็กกระทืบเท่าที่ที่ครูตีกลอง
- ครูเขย่ากระป๋องกี่ครั้ง ให้เด็กปรบมือเท่ากับที่ครูเขย่ากระป๋อง
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน

สื่อ
1. กลอง
2. ฉิ่ง
3. กระป๋อง

ประเมินผล
1. สังเกตฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่างๆของร่างกาย
3. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
4. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
5. สังเกตการเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรอคอยตาม
ลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กเข้าแถวเรียงลำดับสูง – ต่ำ อย่างมีระเบียบได้

เนื้อหา
การฝึกให้เด็กมีระเบียบวินัยในการเข้าแถว ทำให้เด็กมีวินัยในตนเองมากขึ้น

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูสนทนากับเด็ก โดยการเล่านิทานโรงเรียนสัตว์น่ารัก
ขั้นสอน
2. ครูและเด็กสนทนาแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเนื้อเรื่องในนิทาน
3. ครูฝึกการเข้าแถวเรียงลำดับและมีระเบียบ
4. ครูให้เด็กฝึกการเข้าแถวเรียงลำดับและมีระเบียบ
ขั้นสรุป
5. ครูพูดสรุปถึงการทำกิจกรรมอีกครั้ง

สื่อ
1. หุ่นสัตว์

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. การสังเกตเข้าแถวเรียงลำดับสูง – ต่ำ อย่างมีระเบียบได้


กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
- การวาดภาพด้วยสีไม้
- การปะติดขนเป็ด
- การปะติดเปลือกไข่
- การเป่าสี
- การโรยทราย

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้ คือ การทำหนังสือ
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กเลือกทำกิจกรรมศิลปะตามความสนใจ 1-2 อย่าง
5. เด็กทำกิจกรรมศิลปะตามจินตนาการ
6. เด็กเล่าผลงานศิลปะให้เพื่อนและครูฟัง
7. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์เข้า

สื่อ
1. แผ่นเลือกกิจกรรม
2. สีน้ำ
3. สีไม้
4. หลอด
5. ทรายสี
6. ขนไก่
7. เปลือกไข่
8. กาว
9. กระดาษ

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่


กิจกรรมเสรี
จุดประสงค์

1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นมุมเสรี เป็นการเล่นร่วมกับเพื่อน มีการแสดงความคิดเห็นกันภายในกลุ่ม

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ 2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่างๆตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการเก็บ


กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
การวิ่งเปรี้ยวเด็กต้องใช้ส่วนต่างๆในร่างกาย ในการทำกิจกรรม และเด็กได้ทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน มีความสนุกสนานในการทำ

กิจกรรม
ครูและเด็กร่วมกันสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ เกมวิ่งเปรี้ยว
1. ครูอธิบายวิธีการทำกิจกรรมให้เด็กๆฟัง
- แบ่งเด็กออกเป็น 3 กลุ่ม
- ให้เด็กวิ่งนำผ้ามาส่งให้เพื่อนจนครบทุกคน กลุ่มไหนเสร็จก่อนถือว่าชนะ
2. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- ไม่ผลักเพื่อน
- ระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
3. เด็กทำกิจกรรม วิ่งเปรี้ยว
4. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
5. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

สื่อ
1. ผ้า

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

กิจกรรมเกมการศึกษา
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นเกมการศึกษาเป็นการทำงานเป็นกลุ่ม เด็กมีการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ฝึกวินัยในตนเองในการเก็บของเข้าที่

กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมเรียงลำดับและเกมที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ

สื่อ
1. เกมเรียงลำดับ
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้าที่


แผนการจัดประสบการณ์
หน่วย ร่างกายของเรา วันที่ 4

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
จุดประสงค์
1. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่างๆของร่างกายได้
2. เด็กฟังและปฏิบัติตามคำสั่งได้
3. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้จินตนาการ

เนื้อหา
เด็กได้เคลื่อนไหวตามจินตนาการ โดยการเคาะจังหวะของครู และการปฏิบัติตามคำสั่งของครู มีการบูรณาการเรื่องคณิตศาสตร์ไว้ในการจัดกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- การเคลื่อนไหวประกอบคำบรรยาย
- ระมัดระวังความปลอดภัย
- ไม่ส่งเสียงดัง
2. ครูอธิบายขั้นตอนของการกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
- เด็กๆหาพื้นที่โดยไม่ชนกับเพื่อน
- ครูเคาะจังหวะให้เด็กๆทำท่าทางตามจินตนาการ พอครูหยุดให้เด็กหยุดในท่านั้นทันที ครูบอกให้เด็กทำตามที่ครูบอก เช่น จับกลุ่ม 5 คน โดยมีผู้หญิง 2 คน ผู้ชาย 3 คน เป็นต้น
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน
4. ครูให้สัญญาณหมดเวลา

สื่อ
1. ฉิ่ง

ประเมินผล
1. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่างๆของร่างกาย
2. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามคำสั่ง
3. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น

กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กทำความเคารพครูหรือบุคคลทั่วไปได้
5. เด็กกล่าวคำทักทายและใช้คำสุภาพได้อย่างถูกต้อง

เนื้อหา
การรู้จักใช้คำสุภาพและการทำความเคารพครูหรือบุคคลทั่วไป

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูพูดทบทวนถึงการทำกิจกรรมครั้งที่แล้ว
ขั้นสอน
2. ครูถามประสบการณ์เดิมเกี่ยวกับการทำความเคารพ
- ถ้าเด็กๆเจอคุณครูเด็กๆควรจะทำอย่างไร
- แล้วจะพูดอย่างไร
- ถ้าคุณครูให้ขนมกับเด็กๆ ควรพูดอย่างไร
- ถ้าเพื่อนให้ขนมกับเด็กๆ ควรพูดอย่างไร
3. ครูและเด็กร่วมกันทำกิจกรรม เสริมประสบการณ์
ขั้นสรุป
4. ครูพูดสรุปถึงการทำกิจกรรมอีกครั้ง

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. สังเกตการทำความเคารพครูหรือบุคคลทั่วไปได้
5. สังเกตการกล่าวคำทักทายและใช้คำสุภาพได้อย่างถูกต้อง


กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์

1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
- การวาดภาพด้วยสีไม้
- การวาดภาพด้วยสีเทียน
- การพิมพ์ภาพด้วยหลอดด้าย
- การสลัดสีด้วยนิ้วมือ
- การฉีกปะ

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กเลือกทำกิจกรรมศิลปะตามความสนใจ 1-2 อย่าง
5. เด็กทำกิจกรรมศิลปะตามจินตนาการ
6. เด็กเล่าผลงานศิลปะให้เพื่อนและครูฟัง
7. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์

สื่อ
1. แผ่นเลือกกิจกรรม
2. สีน้ำ
3. หลอด
4. แป้งโดว์
5. ลูกปัด
6. เศษวัสดุ
7. กระดาษ
8. กาว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการณ์ช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่


กิจกรรมเสรี
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นมุมเสรี เป็นการเล่นร่วมกับเพื่อน มีการแสดงความคิดเห็นกันภายในกลุ่ม

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ 2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่างๆตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการณ์เก็บของเข้าที่


กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
การโยนไข่ใส่ตะกร้าให้แต่ละกลุ่มโยนไข่ลงไปในตะกร้าที่กำหนดให้ครบทุกคน ใครหมดก่อนเป็นผู้ชนะ

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ โยนไข่ใส่ตะกร้า
2. ครูอธิบายวิธีการทำกิจกรรมให้เด็กๆฟัง
- แบ่งเด็กออกเป็น 3 กลุ่ม
- ให้เด็กโยนไข่ลงไปในตะกร้าที่กำหนดให้ภายในเวลาที่กำหนด ใครหมดก่อนเป็นผู้ชนะ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- ไม่ผลักเพื่อน
- ระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. เด็กทำกิจกรรม โยนไข่ใส่ตะกร้า
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
6. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

สื่อ
1. ตะกร้า
2. ไข่

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า


กิจกรรมเกมการศึกษา
จุดประสงค์

1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นเกมการศึกษาเป็นการฝึกทักษะทางด้านการแก้ปัญหาในการเล่นและการทำงานเป็นกลุ่ม

กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมจับคู่ภาพ – ภาพ และเกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ

สื่อ
1. เกมจับคู่ภาพ - ภาพ
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้าที่

แผนการจัดประสบการณ์
หน่วยร่างกายของเรา วันที่ 5

กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
จุดประสงค์

1. เด็กเคลื่อนไหวส่วนต่างๆของร่างกายได้
2. เด็กฟังและปฏิบัติตามคำสั่งได้
3. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
6. เด็กเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ

เนื้อหา
เด็กได้ใช้กล้ามเนื้อส่วนต่างๆในการทำกิจกรรม เด็กเกิดความสนุกสนานในการทำกิจกรรม

กิจกรรม
1. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- การเคลื่อนไหวประกอบคำบรรยาย
- ระมัดระวังความปลอดภัย
- ไม่ส่งเสียงดัง
2. ครูอธิบายขั้นตอนของการกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
- ครูเปิดเพลงให้เด็กทำท่าทางตามจินตนาการ
- ครูปิดเพลงให้เด็กหยุดอยู่ในท่านั้นทันที ห้ามพูด เด็กคนไหนพูดต้องออกมา
3. เด็กทำกิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะพร้อมกัน
4. ครูให้สัญญาณหมดเวลา

สื่อ
1. วิทยุ
2. เพลง

ประเมินผล
1. สังเกตการเคลื่อนไหวส่วนต่างๆของร่างกาย
2. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามคำสั่ง
3. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
6. สังเกตการเคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ


กิจกรรมเสริมประสบการณ์
จุดประสงค์

1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กฟังและสนทนาโต้ตอบได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
4. เด็กบอกวิธีในการใช้อุปกรณ์ที่ถูกวิธีได้
5. เด็กบอกวิธีการดูแลรักษาสิ่งของได้

เนื้อหา
เด็กบอกวิธีการใช้สิ่งของที่ถูกต้องและมีวิธีการดูแลรักษาให้อุปกรณ์ใช้ได้นาน

กิจกรรม
ขั้นนำ
1. ครูสนทนากับเด็กเพื่อนำเข้าสู่กิจกรรม
- เด็กๆมองไปที่รอบๆตัวแล้วบอกสิ่งของมาคนละ 1 ชิ้น
ขั้นสอน
2. ครูสนทนากับเด็กโดยใช้คำถาม ดังนี้
- เด็กๆลองบอกวิธีใช้ให้ครูฟังหน่อยซิคะ
- แล้วจะมีวิธีการอย่างไรที่จะทำให้เราสามารถใช้สิ่งของได้นานๆ
3. ครูและเด็กร่วมกันทำกิจกรรม เสริมประสบการณ์
ขั้นสรุป
4. ครูพูดสรุปถึงการทำกิจกรรมอีกครั้ง

สื่อ
1. อุปกรณ์ต่างๆในห้องเรียน

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการฟังและสนทนาโต้ตอบ
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน – หลัง
4. สังเกตการบอกวิธีในการใช้อุปกรณ์ที่ถูกวิธี
5. สังเกตบอกวิธีการดูแลรักษาสิ่งของ

กิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกกิจกรรมตามความสนใจได้
3. เด็กสร้างผลงานตามจินตนาการได้
4. เด็กเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟังได้
5. เด็กช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
- การร้อยหลอด
- การกลิ้งสี
- การพิมพ์ภาพด้วยฟองน้ำ
- ปั้นแป้งโดว์
- การวาดภาพด้วยสีน้ำ

กิจกรรม
1. ครูแนะนำกิจกรรมที่จะทำในวันนี้
2. ครูแนะนำวัสดุอุปกรณ์ และวิธีการทำกิจกรรมศิลปสร้างสรรค์
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนที่จะทำกิจกรรม
- แบ่งปันสิ่งของ
- เก็บของเข้าที่
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
4. เด็กเลือกทำกิจกรรมศิลปะตามความสนใจ 1-2 อย่าง
5. เด็กทำกิจกรรมศิลปะตามจินตนาการ
6. เด็กเล่าผลงานศิลปะให้เพื่อนและครูฟัง
7. เด็กช่วยกันทำความสะอาดและเก็บอุปกรณ์เข้า

สื่อ
1. แผ่นเลือกกิจกรรม
2. ลูกแก้ว
3. หลอด
4. ฟองน้ำ
5. สีน้ำ
6. แป้งโดว์
7. กระดาษ

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกกิจกรรมตามความสนใจ
3. สังเกตการสร้างผลงานตามจินตนาการ
4. สังเกตเล่าผลงานให้เพื่อนและครูฟัง
5. สังเกตการช่วยกันเก็บอุปกรณ์และเก็บของเข้าที่

กิจจกรรมเสรี
จุดประสงค์
1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กเลือกเข้ามุมตามความสนใจได้
3. เด็กสนทนาโต้ตอบกับเพื่อนได้
4. เด็กเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อนได้
5. เด็กเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเข้าไปเล่นกับเพื่อนในมุมต่างๆ ทำให้เด็กมีการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันภายในกลุ่ม ทำให้เกิดความสนุกสนานในการทำกิจกรรม

กิจกรรม
1. ครูแนะนำมุมต่างๆภายในห้องเรียน เช่นมุมดนตรี มุมหนังสือ มุมวิทยาศาสตร์ มุมบล็อก มุมบทบาทสมมติ 2. เด็กวางแผนการเล่นมุมต่างๆตามความสนใจ
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- เมื่อครูเคาะจังหวะให้เด็กๆสำรวจความเรียบร้อยภายในมุม
4. เด็กทำกิจกรรมในมุมเสรีที่เลือก
5. ครูให้สัญญาณเด็กเปลี่ยนมุม
6. ครูให้สัญญาณหมดเวลา
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่

สื่อ
1. กลอง
2. แผ่นเลือกกิจกรรม

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการเลือกเข้ามุมตามความสนใจ
3. สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับเพื่อน
4. สังเกตการเล่นและทำงานร่วมกับเพื่อน
5. สังเกตการณ์เก็บของเข้าที่

กิจกรรมกลางแจ้ง
จุดประสงค์

1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อตกลงได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่นได้
4. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
5. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

เนื้อหา
การทำกิจกรรมกายบริหาร เป็นการส่งเสริมให้เด็กเป็นผู้นำผู้ตามทำให้เด็กมีความเชื่อมั่นในตนเองมากขึ้น

กิจกรรม
1. ครูให้เด็กอบอุ่นร่างกายก่อนทำกิจกรรม
2. ครูและเด็กสนทนาถึงกิจกรรมที่จะทำร่วมกัน คือ กายบริหาร
3. ครูอธิบายวิธีการทำกิจกรรมให้เด็กๆฟัง
- ให้เด็กจับมือเพื่อนเป็นวงกลมและขออาสาสมัคร 1 คน มายืนตรงกลาง มาทำกายบริหารให้
เพื่อนๆทำตาม
4. เด็กๆร่วมกันสร้างข้อตกลง เช่น
- รู้จักรอคอยตามลำดับก่อน – หลังได้
- ไม่ส่งเสียงดัง
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาในการเล่น
6. ครูให้เด็กทำความสะอาดร่างกายและพักผ่อน

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อตกลง
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการระมัดระวังความปลอดภัยของตนเองและผู้อื่น
4. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
5. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

กิจกรรมเกมการศึกษา
จุดประสงค์

1. เด็กฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกมได้
2. เด็กทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนได้
3. เด็กรอคอยตามลำดับก่อน - หลังได้
4. เด็กแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้
5. เด็กตรวจสอบผลงานของตนเองได้
6. เด็กช่วยกันเก็บของเข้าที่ได้

เนื้อหา
การเล่นเกมการศึกษาเป็นการฝึกทักษะทางด้านการสังเกต และสามารถทำให้เด็กรู้จักแก้ปัญหาเฉพาะหน้า สามารถทำงานร่วมกับผู้อื่นทำให้เด็กเกิดความสนุกสนาน

กิจกรรม
1. ครูแนะนำวิธีการเล่นกับเด็ก ได้แก่ เกมจับคู่ภาพ ที่มีความสัมพันธ์กัน และเกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว
2. ครูเด็กแบ่งเป็นกลุ่มๆละ 4-5 คน
3. ครูและเด็กร่วมกันสร้างข้อตกลงก่อนทำกิจกรรม
- รักษาสิ่งของที่ใช้ร่วมกัน
- รอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
- เด็กเปลี่ยนเกมเมื่อเล่นเสร็จและตรวจสอบความถูกต้อง
4. เด็กทำกิจกรรม เกมการศึกษา
5. เมื่อเล่นเสร็จแต่ละกลุ่มตรวจสอบความถูกต้อง
6. เด็กเปลี่ยนกลุ่มเมื่อเล่นเกมเสร็จ
7. เด็กๆช่วยกันเก็บของเข้าที่ เมื่อทำกิจกรรมเสร็จ

สื่อ
1. เกมจับคู่ภาพ ที่มีความสัมพันธ์กัน
2. เกมเก่าที่เคยเล่นมาแล้ว

ประเมินผล
1. สังเกตการฟังและปฏิบัติตามข้อแนะนำในการเล่นเกม
2. สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อน
3. สังเกตการรอคอยตามลำดับก่อน - หลัง
4. สังเกตการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
5. สังเกตการตรวจสอบผลงานของตนเอง
6. สังเกตการช่วยกันเก็บของเข้าที่

1 comment:

Unknown said...

In this manner my pal Wesley Virgin's tale launches with this SHOCKING AND CONTROVERSIAL VIDEO.

Wesley was in the army-and shortly after leaving-he revealed hidden, "SELF MIND CONTROL" secrets that the government and others used to obtain whatever they want.

As it turns out, these are the same SECRETS many celebrities (especially those who "come out of nowhere") and elite business people used to become rich and famous.

You probably know how you only use 10% of your brain.

That's because most of your brainpower is UNCONSCIOUS.

Maybe this conversation has even taken place INSIDE your very own brain... as it did in my good friend Wesley Virgin's brain about 7 years ago, while driving a non-registered, beat-up trash bucket of a car without a license and with $3.20 in his pocket.

"I'm so fed up with going through life paycheck to paycheck! When will I finally make it?"

You took part in those types of thoughts, am I right?

Your success story is waiting to start. You need to start believing in YOURSELF.

CLICK HERE TO LEARN WESLEY'S SECRETS